Chào mừng bạn đến với Diễn đàn sinh viên Học viện Tài chính.
Love Telling brean nhắn với ALL: Chào cả nhà! e là sv mới ạ!bluesky_21051194 nhắn với 4r: hẹn hò đê tom.aof nhắn với Boycute: c bị ngộ hả? abcxyz làm giề?conang_langman nhắn với hh: xin lỗi125D3402011487 nhắn với nhà có 5 nàng tiên: nóng như thế này mà vẫn phải học

Kết quả 1 tới 9 của 9
    Thành viên lớp
    Thanks
    0

Mặc định Bài tập lãi suất - nhờ mọi người giải dùm

Công ty cho thuê tài chính cho doanh nghiệp A thuê tài sản trị giá 1.445.025 đ thời gian cho thuê 3 năm, lãi suất 12%/năm.Đầu mỗi năm DN A phải trả một khoản thuê đều nhau là X đồng.giá bán tài sản ở cuối hợp đồng thuê là 140.493 đ. Hãy lập bảng phân tích hạch toán với lãi suất trên tài sản nợ còn lại.
    Mọi người chỉ dùm các tính X như thế nào?
    thank nhìu.

@lili201: lần sau em post bài phải có dấu nhé.
    Last edited by manhcuongtcdn; 04-01-2009 at 09:19 PM.

puppy_ntt
    Guest

tính X như sau
    1.445.025 = X/(1+i) + X /(1+i)^2 + X/(1+i)^3 + 140.493/(1+i)^3
    trong đó i là lãi suất ở đây là 12%/năm
    Bạn có thể đọc thêm fần này trong quyển Tiền tệ ngân hàng và thị trường tài chính của Mishkin đó chính là hình thức tính lãi suất vs 1 trái khoán coupon

tiendat
    Guest

công thức xác định X thì đơn giản thôi. cái khó là nhỏ là làm tròn, hình như tính cái này ra 428.231,6856, ko bit phai làm tròn thành bao nhiu, maybe 500.000:D. cái khó lớn là thời gian trả X kìa. thông thường nếu trả vào cuối năm thì ko cần biết là vay thời điểm nào trong năm cứ tính cuối năm 1 trả X/(1+i), năm 2... điều này như thể cho thời gian thuê là đầu năm vậy, nhưng còn trả vào đầu năm thì sao? khả năng thứ nhất đây là khoản trả trước mỗi kỳ tức là đầu năm 1 trả cho năm 1, đầu năm 2 trả cho năm 2... khi đó có nghĩa là DN A vừa thuê đã phải trả luôn 1 khoản X sao? vậy cái công thức X/(1+i) này có vấn đề à nha. Vì đó là công thức tính hiện giá đầu năm với X là số tiền ở cuối năm. đó! còn suy luận 2, là trả vào đầu năm nhưng là trả sau, tức là đầu năm 2 trả cho năm 1. đầu năm 3 trả cho năm 2... có nghĩa là khi này CT X/(1+i) là hiện giá của khoản trả X đầu năm 2 ở thời điểm năm 1. cái này có vẻ hơi hơi có lý, nhưng hệ số mũ của (1+i) lại đi cùng với tên gọi năm như vậy cái việc gọi năm này lại bất ổn. hix, hix, ai có thể làm rõ cái đề này ko? mình cũng đang làm bài này nè, bó tay ko sao phân tích được! ( Trần Lực_ueh, hehe kiểu j bạn hỏi câu này chẳng cùng gia đình A204)

puppy_ntt
    Guest

fần này trog môn gì vậy hả bạn, mai đến lớp hỏi cô lí thuyết tài chính tiền tệ luôn

tiendat
    Guest

môn tài chính tiền tệ đó bạn. hehe, mình làm được bài này òi nhưng chỉ dám chắc khoảng 80% đúng thoi:D

tiendat
    Guest

hjhj. Hôm nay mới đọc lại cái công thức của puppy. mình nghĩ cái công thức đó không đúng, cái cuối là 140493 not 140493/(1+i)^3. Nếu để CT như bạn thì X chỉ khoảng 10.000 vậy sao thu đủ gốc. hơn nữa kết thúc hợp đồng thì giao bán ngay vậy đó là hiện giá chứ đâu phải giá trị tương lai. hình như tính ra X=386.596,7283 thì phải. không biết có làm tròn len 500.000 không nữa. còn cái cái CT thì vẫn có 1 CT khác có cùng kết quả, nhưng trong 2 CT chỉ có 1 cái đúng thôi. nó chỉ khác nhau cái mẫu thôi. để chìu nay đi học nghe thầy giải rồi về post lên cho cả nhà tham khảo:D. cái nhận định này chỉ theo quan điểm cá nhân của mình thôi. đúng sai là do các bạn hiểu nha!

tiendat
    Guest

chết tính lộn mất òi. ko phải 386... mà là 499.999 vậy hiển nhiên #500.000 hehe. bài này cực hay à nha! thường bảng phân tích hạch toán tính lãi trên số dư vốn tín dụng này có đặc điểm lãi giảm dần, vốn tăng dần nhưng bảng này ko hề tuân theo quy luật đó.chỉ bắt đầu từ lãi kỳ 2 mới bđầu giảm dần:D. hjhj. không biết có phải mình làm sai ko nữa nhưng suy nghĩ thì thấy nó rất có lý:D. bài này sau 3 kỳ thu vãn còn thiếu gốc, và 140493đ là giá gồm cả gốc còn lại + lãi trong năm thứ 3, hehe. ko bit co bác nào đồng ý với em ko ta:D

tiendat
    Guest

sorry bạn Moc nha! từ ngày post bài này xong mình không ghé qua diễn dằn nên không biết bạn gửi tin nhắn hỏi lời giải bài tập này. hôm nay thì bạn không cần nữa rồi nhưng tiện thể vẫn nhớ nhớ chút vể nó thì mình post lên đây cho ai đó có đọc mà cẩn thì tham khảo. Có gì khúc mắc thì nt vào mail: trantiendat89@gmail.com mình sẽ trả lời cho nếu mình có thể: cái bài này thì kết quả X= 499.999,7 # 500.000 là đúng rồi đấy ( #= tương đương hay xấp xỉ) công thức nè: X/(1+i)^0 + X/(1+i)^1 +X/(1+i)^2 + 140493/(1+i)^3 = 1.445.025 ( i= 12%) => X = 499.999,7 # 500.000.
    bài nảy yêu cầu phân tích hạch toán với lãi tính theo trên tài sản nợ còn lại. Các bạn lập bảng theo mẫu thôi. ( hix, bữa làm bài này ko chép mẫu về làm thiếu mất dòng tổng, hix)
    Có mấy điểm lưu ý thôi.
    thứ nhất, dòng 1( đkỳ 1) : tiền thanh toán 500.000; lãi =o; gốc 500.000
    thứ hai, sau đkỳ 3 thì TS nợ còn lại là 125.439, Ta cập nhật xuống dòng tiếp theo, và theo đầu bài cuối hợp đồng TS này bán với giá 140.493- cập nhật con số này vào cột tiền thanh toán, lúc này tính lẫi = 140.493-125.439 chứ ko phải lấy 125.439x 12% đâu nha. đừng nhầm! ( vì về cơ bản sau đkỳ 3 thì gốc còn thiếu là 125.439 mà bán TS với 140.493=> gồm gốc+lãi).

Thành viên lớp
    Thanks
    0

cám ơn bạn nhiều nghen, mình có một bài tương tự muốn nhờ các bạn giúp mình nè.hihi, đề bài cũng tương tự vậy nhưng tiền thuê năm sau bằng 1.1 lần tiền thuê năm trước đó. Rất mong các bạn giúp đỡ, cám ơn các nhiều nhiều nhiều nha....