Chào mừng bạn đến với Diễn đàn sinh viên Học viện Tài chính.
Love Telling maithuy11.04 nhắn với chính mình: cố gắng nhiều lên nữa đi!boy_kute9x nhắn với ...: cứ phải tiến lên phía trước thôiboy_kute9x nhắn với ...: hãy tìm người# tốt hơn anhboy_kute9x nhắn với ...: hẹn hò mệt mỏii lắm rồi :DSmulf nhắn với em iêu: ôn thi gì khuya thế.oánh cho bh

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 tới 10 của 14

Chủ đề: Hối Phiếu

Thành viên lớp
    Địa điểm
    Hà Nội
    Thanks
    3

Mặc định Hối Phiếu

Xin chào mọi người cho mình hỏi chút:
    mình chép nguyên trong sách:
    Hối phiếu đc Ngân Hàng chấp nhận là 1 loại Hối Phiếu Ngân Hàng (Sự hứa hẹn thanh toán tương tự một tấm sec), do một công ty phát hành, đc thanh toán trong thời hặn sắp tới và đc Ngân Hàng bảo đảm với một khoản lệ phí bằng cách Ngân Hàng đã đóng dấu "đã chấp nhận" lên hối phiếu. Công ty phát hành hối phiếu phải gửi món tiền bắt buộc vào tài khoản của mìnhtai Ngân Hàng đủ để trả cho Hối Phiếu

Mình thấy Hối Phiếu là công ty tạm thời chưa có tiền thì mới phát hành Hối Phiếu mà nếu còn phải đạt cọc một số tiền vào Ngân Hàng với giá trị tương đương với mệnh giá Hối Phiếu nữa thì phát hàng làm gì. Mong mọi người giải thích hộ
    Thanks

Tổ trưởng
    Địa điểm
    The Earth
    Thanks
    49

Hối phiếu được áp dụng trong tín dụng thương mại. Có lẽ phần khái niệm bạn trích dẫn chỉ là 1 phần trong các khái niệm có liên quan đến hối phiếu tức là DN sử dụng Hối phiếu để yêu cầu bạn hàng thanh toán nhưng vì vào lúc đó bạn hàng mất khả năng thanh toán tạm thời mà DN phát hành Hối phiếu lại đang rất cần tiền nên đã đến Ngân hàng để chiết khấu Hối phiếu này với những cam kết như bạn đã viết bên trên.
    Thân!
    FUTURE ENTREPRENEURS CLUB

Email: FEC.hvtc@gmail.com

Group Leader
    Thanks
    10

Mặc định Tìm hiểu về hối phiếu

Trong thương mại quốc tế, việc tìm ra một phương thức thanh toán hợp lý và ưu việt, đảm bảo quyền lợi tương đối cho cả người mua và người bán là điều hết sức quan trọng. Để tiến hành các nghiệp vụ thanh toán quốc tế được thuận tiện, các bên tham gia thanh toán thường sử dụng một công cụ thanh toán quốc tế thông dụng là Thương phiếu. Thương phiếu gồm hai loại :

- Hối phiếu.

- Kỳ phiếu.

Chúng ta hãy cùng tìm hiểu về khái niệm, đặc tính của hối phiếu và một số cách phân loại hối phiếu.

Khái niệm :

Theo Luật điều chỉnh về hối phiếu - ULB 1930 thì : Hối phiếu là tờ mệnh lệnh trả tiền vô điều kiện do một người ký phát cho người khác, yêu cầu người này ngay khi nhìn thấy hối phiếu, hoặc đến một ngày nhất định trong tương lai, phải trả một số tiền nhất định cho một người nào đó (có thể là người phát hành hối phiếu hoặc người thứ ba), hoặc trả cho người sở hữu hối phiếu tại thời điểm đó.

Các đặc tính quan trọng :

- Tính bắt buộc của hối phiếu: Hối phiếu là "tờ mệnh lệnh trả tiền vô điều kiện". Người trả tiền hối phiếu phải trả theo đúng nội dung ghi trên tờ phiếu và không thể viện bất cứ lý do riêng nào của mình để từ chối trả tiền đối với người ký phát hối phiếu hay người thụ hưởng, trừ trường hợp hối phiếu được lập ra trái với các đạo luật chi phối nó.

- Tính trừu tượng của hối phiếu: Trên hối phiếu không nêu nguyên nhân phát sinh việc lập hối phiếu, mà chỉ ghi số tiền phải trả và những nội dung liên quan đến việc trả tiền. Hiệu lực pháp lý của hối phiếu cũng không bị ràng buộc bởi bất cứ nguyên nhân gì sinh ra hối phiếu. Nói cách khác, nghĩa vụ trả tiền của hối phiếu là trừu tượng.

- Tính lưu thông của hối phiếu: Hối phiếu có thể được chuyển nhượng một hay nhiều lần trong thời hạn của nó. Hối phiếu có tính chất này vì hối phiếu là lệnh đòi tiền của người này với người khác, trên hối phiếu có một giá trị tiền nhất định và hối phiếu có tính bắt buộc & tính trừu tượng.

Phân loại hối phiếu : Chúng ta có thể căn cứ vào các tiêu thức khác nhau để phân loại hối phiếu

- Căn cứ vào thời hạn trả tiền của hối phiếu, người ta chia hối phiếu thành ba loại:

+ Hối phiếu trả tiền ngay: Người trả tiền khi nhìn thấy hối phiếu này do người cầm hối phiếu xuất trình phải lập tức trả tiền ngay.

+ Hối phiếu trả tiền sau một số ngày nhất định: Người trả tiền khi nhìn thấy hối phiếu này ký chấp nhận trả tiền và sau đó từ 5 đến 7 ngày tiến hành trả tiền hối phiếu đó.

+ Hối phiếu có kỳ hạn: Sau một thời hạn nhất định ( thường lớn hơn 7 ngày ) kể từ ngày ký phát hối phiếu hoặc ngày chấp nhận hối phiếu, người trả tiền phải thanh toán tiền trên hối phiếu.

- Căn cứ vào chứng từ kèm theo hối phiếu, người ta chia hối phiếu thành hai loại:

+ Hối phiếu trơn: Là hối phiếu mà việc thanh toán tiền trên hối phiếu này không kèm theo chứng từ thương mại. Thường được sử dụng để thu cước phí vận tải, đòi nợ cũ...

+ Hối phiếu kèm chứng từ: Là loại hối phiếu được gửi kèm theo chứng từ thương mại đến người có nghĩa vụ trả tiền.

- Căn cứ vào tính chất chuyển nhượng của hối phiếu, người ta chia hối phiếu thành hai loại:

+ Hối phiếu đích danh: Là loại hối phiếu ghi rõ tên người thụ hưởng, loại hối phiếu này không thể chuyển nhượng bằng nguyên tắc ký hậu

+ Hối phiếu theo lệnh: Là loại hối phiếu yêu cầu người thanh toán trả tiền theo lệnh của người thụ hưởng hối phiếu. Hối phiếu theo lệnh được chuyển nhượng bằng hình thức ký hậu theo luật định.

- Căn cứ vào chủ thế ký phát hối phiếu chia làm hai loại:

+ Hối phiếu thương mại: Là hối phiếu do người xuất khẩu ký phát đòi tiền người nhập khẩu, liên quan đến nghiệp vụ thanh toán hàng hoá xuất khẩu hoặc cung ứng dịch vụ.

+ Hối phiếu Ngân hàng: Là hối phiếu do Ngân hàng phát hành lệnh cho Ngân hàng đại lý của mình thanh toán tiền nhất định cho người thụ hưởng được chỉ định trên hối phiếu ( loại hối phiếu này không thể chuyển nhượng ).

(saga.vn)
    Em hồn nhiên rồi em sẽ bình minh...

Group Leader
    Thanks
    10

Trích Được post bởi tranvanhan Xem bài viết
    Xin chào mọi người cho mình hỏi chút:
    mình chép nguyên trong sách:
    Hối phiếu đc Ngân Hàng chấp nhận là 1 loại Hối Phiếu Ngân Hàng (Sự hứa hẹn thanh toán tương tự một tấm sec), do một công ty phát hành, đc thanh toán trong thời hặn sắp tới và đc Ngân Hàng bảo đảm với một khoản lệ phí bằng cách Ngân Hàng đã đóng dấu "đã chấp nhận" lên hối phiếu. Công ty phát hành hối phiếu phải gửi món tiền bắt buộc vào tài khoản của mìnhtai Ngân Hàng đủ để trả cho Hối Phiếu

Mình thấy Hối Phiếu là công ty tạm thời chưa có tiền thì mới phát hành Hối Phiếu mà nếu còn phải đạt cọc một số tiền vào Ngân Hàng với giá trị tương đương với mệnh giá Hối Phiếu nữa thì phát hàng làm gì. Mong mọi người giải thích hộ
    Thanks
    Theo mình hiểu thì đoạn này có nghĩa là : Trong tín dụng thương mại, khi Cty A phát hành HP cho Cty B. chưa đến kì nhưng cty B cần tiền. CTy B mang HP đến Ngân hàng. Lấy tiền về với mức giá chiết khấu. Co nghĩa là khi chưa đến hạn NH chưa có quyền đòi tiền. Khj nào đến hạn thj cty A phải thanh toán với NH. Còn như bạn nói đến "1loại HP ngân hàng" mình ko rõ lắm. về theo Kniệm về HP NH thi
    Hối phiếu Ngân hàng: Là hối phiếu do Ngân hàng phát hành lệnh cho Ngân hàng đại lý của mình thanh toán tiền nhất định cho người thụ hưởng được chỉ định trên hối phiếu ( loại hối phiếu này không thể chuyển nhượng )
    . đấy. còn trên cái phần bạn trích dẫn ấy là j j nữa :D, mong bạn chia sẻ sách đó cho mọi ng cùng mổ xẻ :D :D
    Em hồn nhiên rồi em sẽ bình minh...

Thành viên lớp
    Địa điểm
    Hà Nội
    Thanks
    3

Trích Được post bởi pixinh213 Xem bài viết
    Theo mình hiểu thì đoạn này có nghĩa là : Trong tín dụng thương mại, khi Cty A phát hành HP cho Cty B. chưa đến kì nhưng cty B cần tiền. CTy B mang HP đến Ngân hàng. Lấy tiền về với mức giá chiết khấu. Co nghĩa là khi chưa đến hạn NH chưa có quyền đòi tiền. Khj nào đến hạn thj cty A phải thanh toán với NH. Còn như bạn nói đến "1loại HP ngân hàng" mình ko rõ lắm. về theo Kniệm về HP NH thi . đấy. còn trên cái phần bạn trích dẫn ấy là j j nữa :D, mong bạn chia sẻ sách đó cho mọi ng cùng mổ xẻ :D :D
    Sách đó là giáo trinh Lý thuyết Tài Chính Tiền Tệ (DH Kinh Tế Quốc Dân)

Ý mình là như này. khi công ty A bán cho công ty B một món hàng. công ty B chưa có tiền trả ngay nên phát hành HP. Nhưng công ty A không tin tưởng nên yêu cầu công ty B này phải có một Ngân Hàng đứng ra bảo đảm rằngneeus trong trường hợp công ty B không có khả năng trả khi đáo hạn thì Ngân Hàng này sẽ đứng ra trả thay cho công ty B. Nhưng để Ngân Hàng này bảo đảm cho công ty B thì nó yêu cầu công ty B phải dong một khoản tiền vào tài khoản tại Ngân Hàng với số tiền tương đuơng với giá trị của HP để trả cho công ty A khi đáo hạn mà công ty B không trả đc.

ở đây công ty B không có tiền thanh toán thì phát hành HP, nhưng mà còn đóng tiền báo đảm nữa thì thà trả tiền luôn cho công ty A là xong

ở đây hoàn toàn không liên quan gì đến chiết khấu hay là tái chiết khấu gì hết ạ.

alo_ala_alo
    Guest

Trích Được post bởi pixinh213 Xem bài viết

Khái niệm :

Theo Luật điều chỉnh về hối phiếu - ULB 1930 thì : Hối phiếu là tờ mệnh lệnh trả tiền vô điều kiện do một người ký phát cho người khác, yêu cầu người này ngay khi nhìn thấy hối phiếu, hoặc đến một ngày nhất định trong tương lai, phải trả một số tiền nhất định cho một người nào đó (có thể là người phát hành hối phiếu hoặc người thứ ba), hoặc trả cho người sở hữu hối phiếu tại thời điểm đó.
    Theo mình thì như này, hối phiếu là do người bán phát hành, vì thế ko phải là ko có tiền trả mà người ta lại còn gửi tiền vào ngân hàng ! Ví dụ A bán chịu cho B thì A mới phát hành hối phiếu, muốn hối phiếu "được chấp nhận" thì hối phiếu phải có khả năng chuyển nhượng, mua bán hoặc chiết khấu...Vì thế A phải có tiền bảo đảm, để khi A chuyển nhượng cho người khác hoặc chiết khấu thì có sự đảm bảo rằng : khi tới hạn, cho dù A ko đòi đc tiền thì A vẫn đủ khả năng thanh toán được hối phiếu. Tức là việc nợ nần của A và B trong tín dụng thương mại cũng dựa vào lòng tin. Thằng A ko đòi đc thì thằng A chịu, còn ai đang sở hữu hối phiếu ở thời điểm đáo hạn (ko phải thằng A, có được do thằng A tự nguyện nhường quyền sở hữu) thì đều có được tiền. Đấy là bảo đảm !
    Híc, sách của bên Tài chính mình ko đề cập đến vụ này, là do mình tự suy diễn, có gì mọi người bổ sung nhá ! :D

Thành viên lớp
    Địa điểm
    Hà Nội
    Thanks
    3

Trích Được post bởi alo_ala_alo Xem bài viết
    Theo mình thì như này, hối phiếu là do người bán phát hành, vì thế ko phải là ko có tiền trả mà người ta lại còn gửi tiền vào ngân hàng ! Ví dụ A bán chịu cho B thì A mới phát hành hối phiếu, muốn hối phiếu "được chấp nhận" thì hối phiếu phải có khả năng chuyển nhượng, mua bán hoặc chiết khấu...Vì thế A phải có tiền bảo đảm, để khi A chuyển nhượng cho người khác hoặc chiết khấu thì có sự đảm bảo rằng : khi tới hạn, cho dù A ko đòi đc tiền thì A vẫn đủ khả năng thanh toán được hối phiếu. Tức là việc nợ nần của A và B trong tín dụng thương mại cũng dựa vào lòng tin. Thằng A ko đòi đc thì thằng A chịu, còn ai đang sở hữu hối phiếu ở thời điểm đáo hạn (ko phải thằng A, có được do thằng A tự nguyện nhường quyền sở hữu) thì đều có được tiền. Đấy là bảo đảm !
    Híc, sách của bên Tài chính mình ko đề cập đến vụ này, là do mình tự suy diễn, có gì mọi người bổ sung nhá ! :D
    Nhưng A nó cần tiền khi chưa đáo hạn thì mới phải cầm HP đi chiết khấu để mà lấy tiền kinh doanh tiếp. nói như bạn để bán đc mà lại phải đặt một khoản tiền bảo đảm nữa thì nó bán cũng bằng hòa à? Bán lấy tiền lại mất tiền bảo đảm? vẫn không đc đồng nào

Con ong chăm chỉ
    Địa điểm
    Pleiku city
    Thanks
    187

Mình lấy thêm một ví dụ thực tế về hối phiếu mà một số bạn khi đăng ký học CAT phải thực hiện, có liên quan tới hối phiếu ngân hàng:
    Khi đăng ký trở thành students của ACCA, mình phải chuyển các khoản phí đăng ký sang cho ACCA ở bên Anh. Như vậy, mình có thể chuyển tiền mặt cùng với hồ sơ sang bên đấy. Nhưng như thế sẽ khá rườm rà, vì thế mình ra một ngân hàng có chi nhánh ở bên Anh (hoặc cùng hệ thống) để mua một cái "Hối phiếu" với giá tương ứng với số tiền phải nộp cho ACCA. Sau khi đã có cái hối phiếu ấy rồi, mình chỉ việc kẹp nó vào hồ sơ và gửi sang Anh.
    Như vậy, khi bên ACCA nhận được hồ sơ, họ sẽ cầm hối phiếu đến Ngân hàng và nhận tiền. Ngân hàng nhìn thấy hối phiếu là trả số tiền ghi trên hối phiếu cho ACCA. (Đây là hối phiếu trả tiền ngay)

Ở đây bản chất của hối phiếu chính là sự đảm bảo chi trả. Còn về vấn đề hối phiếu thương mại.
    + Hối phiếu thương mại: Là hối phiếu do người xuất khẩu ký phát đòi tiền người nhập khẩu, liên quan đến nghiệp vụ thanh toán hàng hoá xuất khẩu hoặc cung ứng dịch vụ.
    Như vậy khi A xuất khẩu hàng hóa cho B. A sẽ ủy nhiệm thu cho ngân hàng của mình để thu tiền của B. Ngân hàng sẽ chuyển hối phiếu cho B, có 2 trường hợp:
    - Hối phiếu trả tiền ngay: B sẽ phải ký vào hối phiểu trả tiền ngay. A căn cứ vào hối phiếu này để đến ngân hàng của B lấy tiền. (Thực chất nghiệp vụ này được các NH thực hiện thông qua chuyển khoản :D, nói nôm na thế cho dễ hiểu)
    - Hối phiếu có kỳ hạn: (đã thỏa thuận trong hợp đồng). B sẽ ký xác nhận rằng sẽ phải trả tiền vào một ngày xác định trong tương lai. (Như vậy, trong thời gian đó, A có quyền dùng hối phiếu này để đem đi chiết khấu). Khi tới hạn, A chỉ việc cầm hối phiếu tới ngân hàng và cho tiền vào bao tải mang về :D
    YM: zacraka
    CAT Lecturer
    CEO at BST - TOEIC Training Center
    http://www.facebook.com/toeic.bst

alo_ala_alo
    Guest

Ở đây, mình chỉ muốn nói là việc "đảm bảo" này là của người phát hành, chính là để đảm bảo tính thanh khoản cho hối phiếu cũng như chứng minh hoạt động sản xuất kinh doanh của mình là lành mạnh. Vì thế nó là cần thiết. Và thực sự là khi bạn chấp nhận bán chịu, bạn đã phải đặt cọc, nhưng bạn đâu biết mình sẽ thiếu tiền trong nay mai !?! Chính vì thế khi thiếu tiền mới phải chuyển nhượng.
    Tại sao ko bỏ quách vụ bảo đảm này đi? Thế thì anh bạn hối phiếu của chúng ta ra đời chỉ phục vụ cho mấy thằng tin nhau bán qua bán lại cho nhau hay sao?

Trích Được post bởi tranvanhan Xem bài viết
    Nhưng A nó cần tiền khi chưa đáo hạn thì mới phải cầm HP đi chiết khấu để mà lấy tiền kinh doanh tiếp. nói như bạn để bán đc mà lại phải đặt một khoản tiền bảo đảm nữa thì nó bán cũng bằng hòa à? Bán lấy tiền lại mất tiền bảo đảm? vẫn không đc đồng nào

Mình muốn lạm bàn một tẹo về cái thằng doanh nghiệp mà bạn đang nói. Thực ra nhiều khi người ta ko thiếu tiền người ta vẫn chuyển nhượng hối phiếu. Vì sao? Ở đây, theo mình vấn đề bạn hỏi đã bị chuyển sang thành việc ứng xử với tài sản, cụ thể ở đây chính là việc xử lý công nợ và tiền gửi. Vấn đề này chắc sẽ đc giải thích rõ hơn ở môn tài chính, kế toán hay quản trị gì gì đấy (nên là anh/chị/bạn/em nào giải thích giúp với ạ.)
    Đấy, âu cái sự kiếm tiền khó mà tiêu tiền lại càng khó. Mình ko có đủ kiến thức để lý giải cho thuyết phục, nhưng mà cũng muốn bon chen chém tí với cái ví dụ bé bé vui vui thế này:
    Đang đợt thi, tớ tiêu hết tiền rùi mà ko về nhà xin mẹ đc. Tớ đành phải sang mua chịu (xin tạm) của bạn gói mì tôm. Uh thì bạn tin tưởng tớ, quý tớ nên bán chịu (tớ xin, tớ cảm ơn nhá ! :D ). Bạn viết cái "hối phiếu" có bảo đảm đàng hoàng, vì bạn có tiền. Mấy hôm sau, bạn vẫn có tiền nhưng muốn ăn mì, bạn lại biết rằng chị chủ quán ghét bạn, ko bán chịu cho bạn, nhưng lại sẵn sàng chấp nhận hối phiếu của bạn. Thế thì bạn dùng hối phiếu hay là dùng tiền để mua mì? Vốn của bạn đang bị tớ "chiếm dụng", nếu hợp lý và hoàn toàn dễ dàng, bạn có muốn "chiếm dụng" của người khác ko? Đấy là còn chưa kể nếu bạn đang vay sắp đến hạn thanh toán, hay nếu ngày mai bạn mời đc 1 cô bạn nào đấy đi ăn, , thì dù bạn có "trích lập dự phòng" rùi cũng ko muốn tiêu hết số tiền còn lại, lỡ đâu cô bạn ý choáng bạn wa đánh rơi cốc chè, thì bạn để người ta ngồi nhìn bạn ăn sao ?! Và vấn đề có tệ hơn nếu bạn chỉ còn đúng tiền bảo đảm cho "hối phiếu" ??
    Nói vui vậy thui, túm lại, ý tớ là, việc phải có bảo đảm là do một đống các thể loại lý do. Còn việc doanh nghiệp có tiền, vẫn mua chịu, có tiền vẫn vay tiền, nó là rất nhiều yếu tố, ko phải là cứ đc 1 đồng thì làm, mà là thấy phù hợp với mục tiêu mục đích của nó, và hoàn toàn hợp lý, được chấp nhận, thì nó làm. Vậy thui.
    Hehe, chỉ học LT TCTT có hối phiếu là công cụ của tín dụng thương mại, do người bán phát hành, hết. Lần đầu tiên bít đến cái sự đảm bảo này, tất cả chỉ là chém gió. just for fun ! Có chỗ nào sai bảo tớ với nha. Và cảm ơn vì câu hỏi. :D

Con ong chăm chỉ
    Địa điểm
    Pleiku city
    Thanks
    187

Phải nắm được bản chất của Hối phiếu cái đã!
    Hối phiếu thường được sử dụng trong thanh toán Quốc Tế, nơi mà các bên tham gia chưa tin tưởng nhau. Vì thế nên họ cần Hối phiếu - một công cụ tin tưởng để thực hiện giao dịch.
    Mình nhắc lại một số tính chất cơ bản của Thương phiếu (Bao gồm Hối phiếu và Lệnh phiếu):

- Tính trừu tượng: Trên thương phiếu không ghi cụ thể nguyên nhân phát sinh khoản nợ mà chỉ ghi các thông tin về số tiền phải trả, thời hạn trả tiền và người trả tiền.

- Tính bắt buộc: Qui định người trả tiền phải thanh toán cho người thụ hưởng đúng hạn, không được phép từ chối hoặc trì hoãn việc trả tiền.

- Tính lưu thông: Thương phiếu được chuyển nhượng từ người thụ hưởng sang người khác bằng phương pháp ký hậu, nó có thể chuyển hoá ra tiền khi mang đến ngân hàng xin chiết khấu hoặc cầm cố, tính chất này khiến thương phiếu trở thành một loại phương tiện thanh toán thay cho tiền trong thời gian hiệu lực và mệnh giá thương phiếu.
    YM: zacraka
    CAT Lecturer
    CEO at BST - TOEIC Training Center
    http://www.facebook.com/toeic.bst

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối