1. Diễn đàn vừa tiến hành chuyển dữ liệu thành công và khôi phục lại những gì vốn có. Vì vậy, trong thời gian này mọi bài viết mang tính chất "QUẢNG CÁO" - "SPAM" - "CHÈN LINK"... sẽ bị "XÓA", thậm chí có thể "BANE" nick hoặc "XÓA TẤT CẢ CÁC BÀI VIẾT TỪ TRƯỚC ĐẾN NAY + BANE" nick. Thời gian nào hợp lý thì BQT sẽ thông báo mở lại.

Giải giúp tớ bài tập về hàm sản xuất cobb-douglas

Thảo luận trong 'Topic thảo luận' bắt đầu bởi chungQN92, 17/6/11.

1. Bài 1.cho hàm sản xuất: Q=0,5(l mũ 2) +( k mũ 2)
    chứng minh rằng : Mrts(k/l)=(mpk)/(mpl).đồng thời tính mrts(k/l)
    trong sách đưa luôn ra công thức này.
    Bài 2: Cho hàm sản xuất q=0,5(l mũ 2) +2(k mũ 2)
    cmr: Mrts(l/k)=(delta l)/(delta k).tính mrts(l/k)
    trong sách cũng đưa ra công thức này
    các bạn giải chi tiết 2 bài này giúp mình
  2. ak.thi ra loại này có die ak:phedo::choangluon:
  3. [d]evil[l]eading

[d]evil[l]eading (¯`¤TV_♥♀D€\/i£♀♥_VT˚¤

tỉ lệ thay thế cận biên MRTS là tỉ lệ mà 1 đầu vào có thể thay thế cho đầu vào kia để giữ nguyên mức giá sản lượng như cũ

MRTS = dentaK/dentaL (g/s đầu vào K có thể thay thế đầu vào L giống như kiểu xăng dầu thay cho than)
    ta lại có:
    năng suất cận biên: mức sản lg biến đổi khi 1 đv yếu tố đầu vào biến đổi, các đầu vào khác cố định
    MPl = dentaQ/dentaL
    MPk = dentaQ/dentaK
    MRTS = dentaK/dentaL = (dentaQ/dentaL)*(dentaK/dentaQ) = MPl * (1/MPk)= MPl/MPk
  4. làm gì mà dài dòng thế bạn.cái này áp dụng theo Q=Ql+Qk <=>denta Q =denta QL +denta Qk <=> 0=(dentaQl/denta l)*denta l + (dentaQk/denta k)*denta k <=>MPl*denta l +MPk*denta k=0 =>đpcm:wow:
  5. [d]evil[l]eading

k hề dài dòng nhé! chẳng qua tớ nói = lời để giải thích cho bạn ấy hiểu thôi :)
  6. cách này thì đương nhiên là đúng rồi, trong sách cũng có. nhưng với bài 2 bạn lại có MRTS(L/K)=(MRL)/(MRK) RỒI CHỨNG MINH TIẾP À. ý tớ là trong sách có 2 công thức là MRTS(K/L)=(DELTA K)/(DELTA L)(1)=(MPL)/(MPK)(2). BÀI 1 BẠN TỪ (1) SUY RA 2. BÀI 2 BẠN TỪ 2 SUY RA 1. ĐẤY LÀ 2 KẾT QUẢ TƯƠNG ĐƯƠNG NHAU.TỚ NGHĨ CÓ CÁCH CHỨNG MINH KHÁC LÊN MUỐN HỎI CÁC BẠN
  7. [d]evil[l]eading

cách cm khác :choang: cái CT đó là từ chính định nghĩa ng ta suy ra mà bạn :) k hiểu bạn muốn Cm cái j
  8. thế bài 2 cũng từ định nghĩa suy ra luôn à. nói định nghĩa cái suy ra ta có:cuoito:
  9. [d]evil[l]eading

cái ct bạn yêu cầu cm ở bài 2 ấy là từ đn còn bài 1 thì cm như tớ viết ở trên
  10. Trả lời: Giải giúp tớ bài tập về hàm sản xuất cobb-douglas

lạ nhỉ câu b bạn nói đó là từ định nghĩa nêu như thế mà có phải bắt chưng minh đâu :(