1. Diễn đàn vừa tiến hành chuyển dữ liệu thành công và khôi phục lại những gì vốn có. Vì vậy, trong thời gian này mọi bài viết mang tính chất "QUẢNG CÁO" - "SPAM" - "CHÈN LINK"... sẽ bị "XÓA", thậm chí có thể "BANE" nick hoặc "XÓA TẤT CẢ CÁC BÀI VIẾT TỪ TRƯỚC ĐẾN NAY + BANE" nick. Thời gian nào hợp lý thì BQT sẽ thông báo mở lại.

Mọi người giúp tớ bài về phân biệt giá cấp 1

Thảo luận trong 'Topic thảo luận' bắt đầu bởi chungQN92, 24/5/11.

1. CÓ BÀI VI MÔ SAU:
    CHO DN ĐỘC QUYỀN TỰ NHIÊN CÓ HÀM CẦU P=a-bQ(USD)
    TỰ CHO SỐ LIỆU VỀ A,B VÀ HÀM TỔNG CHI PHÍ
    TÍNH LỢI NHUẬN KHI PHÂN BIỆT GIÁ CẤP 1
  2. tự cho số liệu thì chắc bạn tự cho đc.
    chú ý là khi có phân biệt giá cấp 1 thì đường MR ko còn ý nghĩa và MR trùng D. do đó lợi nhuận khi có phân biệt giá cấp 1 là lợi nhuận tối đa và đc tính như sau:
    TP mới = TP cũ(khi chưa phân biệt giá) + CS + DWL.
  3. cái này dễ hiểu mà bạn, bạn cho số liệu cho đẹp một chút rồi vẽ hình ra là thấy ngay ấy mà.
    bạn vẽ cái hình 5.18 ấy, khi có phân biệt giá cấp 1 thì TP= dt FEC
  4. theo tớ thì tổng lợi nhuận bằng : lợi nhuận cũ cộng lợi nhuận tăng thêm chứ sao=ln cũ +CS+DWL
  5. vì đây là phân biệt giá cấp 1 nên nó gồm cả CS bị chiếm đoạt và DWL!
  6. lợi nhuận tăng thêm chính là Cs và DWL!!
  7. [d]evil[l]eading

[d]evil[l]eading (¯`¤TV_♥♀D€\/i£♀♥_VT˚¤

khi phân biệt giá, do chiếm mất thặng dư tiêu dùng và DWL nên lợi nhuận mới tăng thêm vì thế TP sau pb giá cấp 1= TP cũ + CS + DWL
    1 person likes this.
  8. tớ xem trong tập đề thi thấy các anh chị tính tổng lợi nhuận khi phân biệt giá cấp 1 bằng ln cũ +ln tăng thêm ( chính là diện tích hình EBC-trang209).
    hình đó gồm DWL nhưng không gồm CS thì phải.mọi người cho ý kiến
  9. [d]evil[l]eading

bạn có thể hiểu hình đó như thế này nhé:
    do đây là doanh nghiệp độc quyền nên họ sẽ bán ở mức giá P1, khi đó CS là phần S tam giác EP1A và DWL là ABC
    khi phân biệt giá cấp I nên CS và DWL sẽ bị doanh nghiệp chiếm hết thành lợi nhuận của mình nên phần lợi nhuận tăng thêm = S tam giác EP1A (CS) và ABC (DWL)
    ở giáo trình là S tam giác EBC thực chất chính bằng CS và DWL như tớ viết ở trên ( bạn có thể chứng minh đc 2 tam giác EP1K và KAB bằng nhau vs K là giao điểm của EB và P1A do MR có độ dốc gấp 2 lần đg cầu)
    khi làm bài yêu cầu tính toán bạn có thể dùng hình như giáo trình hoặc tính lợi nhuận tăng thêm là S tam giác EP1A (CS) + ABC (DWL) đều đúng và đều đc cho đủ số điểm :)
  10. Vừa nãy t post nhầm.

Bạn nào giúp t phân biệt cái doanh thu với lợi nhuận sau khi thực hiện pbg cấp 1 đc k? T rất hay nhầm giữa 2 cái này.

Tức là trên hình trang 209 ấy thì phần nào là ln cũ, ln tăng thêm, doanh thu cũ và doanh thu tăng thêm?

T chỉ biết ln tăng thêm thì là diện tích tam giác EBC rồi, nhưng có p doanh thu tăng thêm cũng bằng ln tăng thêm k?
    Last edited by a moderator: 27/5/11
  11. [d]evil[l]eading

tổng doanh thu TR = P*Q
    mình nghĩ là trc khi pb giá ng ta bán ở mức giá P1 => TR = P1*Q1
    khi pb giá DN sẽ bán vs mọi mức giá từ E đến Po nên TR sẽ bằng S hình ECQoO

còn TP = TR - TC = TR - FC - VC

TP sau pbgc1 = TP cũ + CS + DWL

VC sẽ đc tính là phần diện tích dưới đg MC

mình nói thế là bạn có thể đưa ra đc câu trả lời rồi :D
    namySu and otterprincess like this.
  12. ban nu nay cao thu that, thanks nha
    ddto thích bài này.
  13. [d]evil[l]eading

:macco: cậu làm tớ ngại
    cơ mà thanks k ak :-w :thedo: nút thanks kìa
    :hutthuoc: :07:
    1 person likes this.
  14. Mình thấy bạn chungQN92 post câu hỏi là phân biệt giá cấp 1 của DN độc quyền tự nhiên mà! Vậy thì cho mình hỏi hình vẽ và cách tính nó còn giống của độc quyền bán thường(tức là hình trang 209 không?) Thanks mọi người! :D
  15. thật pó tay với mọi người !!! Cho mình hỏi phân biệt giá cấp 1 trong DN độc quyền tự nhiên!!! có thể cho mình cái hình và cách làm chi tiết dc ko??? mọi người nhào dôzz!!!!
    tungxen:
  16. tùng trả lòi câu này đế ba lần trên diễn đàn
    các bạn tìm đi rùi hẵng hỏi
  17. Chúng em không biết thì mới hỏi, bác biết rồi mà không nỡ post cho cái link. Mà em đọc trong box này, nhiều người hỏi bác thì bác cứ phải lên giọng thế nhở!Bác giỏi rồi, em biết. Bác không thích trả lời thì thôi. Em cám ơn và cũng đừng có comment vào làm gì! Thế nhé!
  18. ROnalDo_HongNhat

ROnalDo_HongNhat Đại Tướng

Cũng đúng . Giờ tìm đc câu trả lời trong hàng đống topic thì quả thật là khó . Nhưng các em nên đọc trước các topic trong mục này. Có câu hỏi và câu trả lời nào thì nên ghi lại . Vì nhiều người trả lời câu hỏi trước kia chưa chắc đã quay lại để trả lời cho các em cùng 1 câu hỏi như thế thêm 1 lần nữa đâu . ;)
    1 person likes this.
  19. Vâng! Em cũng đã đọc qua rồi anh ạ nhưng mà em chưa tìm được nên mới post lên để ai biết thì vào trả lời hộ bọn em. Em rất phục anh vì anh không chỉ trả lời các câu hỏi của mọi người mà còn trả lời rất nhiệt tình, không chỉ riêng ở box này. :D Còn vài dòng trên sau khi em đi lục quanh box này thấy bức xúc với bác kia quá nên em nói vậy thôi. Có gì không phải cho em xin lỗi. :|

Thanks anh nhé. :D em tìm thấy bài viết của anh về cái này rồi! :D
    Last edited by a moderator: 30/5/11
  20. S(EP1K) chưa kết luận được bằng S(KAB) vì mới chỉ có P1K=KA chứ EP1 chưa bằng AB?????????